PDA

View Full Version : Trao đổi thảo luận: Bảng mô tả công việc và tiêu chuẩn công việc?

trongitvn
12-05-08, 03:12 PM
Các bạn ơi, mình có 1 câu hỏi, các bạn giúp mình với nhé:
Mình có:

1 Phó trưởng phòng hành chính
1 Trưởng bộ phận tiếp thị
1 Thư ký giám đốc
2 Nhân viên thống kê phân xưởng
10 Nhân viên tiếp thị

Các bạn xây dựng giúp mình:
- Bảng mô tả công việc
- Bảng tiêu chuẩn công việc

Cám ơn các bạn nhiều!

tamikura
12-05-08, 03:20 PM
Bạn ơi! Bản mô tả công việc, dù là mô tả cho chức danh gì đi chăng nữa cũng phải tùy theo thực tế yêu cầu chức danh đó làm những gì. Điều này phụ thuộc lớn vào mỗi công ty, Bản mô tả công việc của mỗi chức danh không phải sử dụng cho tất cả mọi tổ chức.
Theo mình bạn nên đọc qua Phần "Phân tích Công việc" trong sách QUẢN TRỊ NHÂN SỰ của Trần Kim Dung hoặc của NGUYỄN HỮU THÂN Hoặc của NGUYỄN VÂN ĐIỀM. Chắc là nó sẽ giúp ích cho bạn nhiều đấy.
Chúc bạn thành công!

trongitvn
12-05-08, 10:08 PM
Ví dụ như công ty mình là công ty sản xuất giày thì sẽ làm như thế nào vậy bạn?

tamikura
22-05-08, 11:38 PM
Bạn mới làm về nhân sự mà lại không được đào tạo cơ bản, thì theo mình bạn nên đọc qua một chút về tổng quan lý thuyết nó sẽ giúp bạn nhiều đấy, đặc biệt làm trong 1 công ty sản xuất sản phẩm thì sẽ rất thuận lợi.

Mình tin nếu bạn đọc qua phần lý thuyết bạn sẽ làm rất tốt việc này.

Mình nói tóm tắt thế này nhé: Muốn xây dựng bảng mô tả công việc và tiêu chuẩn chức danh thì bạn không thể ngồi ở văn phòng để nghĩ ra những nội dung công việc cho mỗi chức danh được, phương pháp xây dựng phải thông qua phân tích công việc bằng các hoạt động cụ thể như: Chụp ảnh ngày làm việc/phỏng vấn người làm chức danh cần mô tả/dùng bảng hỏi để thu thập thông tin/phỏng vấn người có kinh nghiệm trong công việc đó/ý kiến của người phụ trách bộ phận có công việc đó/tổ chức thảo luận/thuê chuyên gia....để từ đó bạn xây dựng lên những mô tả cho công việc của chức danh.

Chúc bạn thành công!

khanhle
30-05-08, 03:40 PM
Hi Ban,

Minh co mot file mo ta cong viec chung cua tat ca cac vi tri do cty tu van nhan su cung cap, neu can ban goi dia chi email minh se goi cho ban.
Ban mail cho minh theo dia chi: Khanh.le@avon.com
Khanhle

thanhhoi
17-07-08, 08:55 PM
Thầy Hội gửi

huyhr
16-09-08, 03:33 PM
Tôi chưa bao giờ thấy 1 bài viết về phân tích công việc hay như vậy. Bài viết chưa thể đề cập hết tất cả vấn đề về phân tích công việc như khá sâu và sát với thực tế.
Cảm ơn thầy nhiều!!!

Duy Cong Duc Luc
16-09-08, 03:38 PM
Hi Ban,

Minh co mot file mo ta cong viec chung cua tat ca cac vi tri do cty tu van nhan su cung cap, neu can ban goi dia chi email minh se goi cho ban.
Ban mail cho minh theo dia chi: Khanh.le@avon.com
Khanhle

Gửi lên forum cho mọi người cùng tham khảo đi bạn nhé!

vukhanh
16-09-08, 06:08 PM
Một Job description mẫu để tham khảo

fallingstar
05-11-08, 01:41 AM
GIÚP MÌNH VỚI!!!tại sao mình tải bải của thầy Hội về mà bị lỗi font chữ thế?

ngodavinet
06-01-09, 03:00 PM
Còn đây là 1 form nữa nè các bro: job description form (http://www.humanresources.hrvinet.com/job-description-form/)

rgs

doanha110185
27-03-09, 06:24 PM
ban vao google.com.vn roi tim font VNI - TIMES roi tai ve may
sau do ban vao C, windows, fonts. Files - install new fonts. Roi chon duong dan den dia chi minh de font VNI - Times la dung duoc roi

thailam0611
08-04-09, 08:00 PM
em cảm ơn thầy nhiều.bài của thầy đã giải đáp toàn bộ thắc mắc của em

phuocquangacb
11-04-09, 06:28 PM
Đây là bộ tài liệu về mô tả công việc của một công ty. Mình gửi các anh chị tham khảo nhé.

nqvuong72
05-04-10, 09:43 PM
Các bạn ơi, mình có 1 câu hỏi, các bạn giúp mình với nhé:
Mình có:

1 Phó trưởng phòng hành chính
1 Trưởng bộ phận tiếp thị
1 Thư ký giám đốc
2 Nhân viên thống kê phân xưởng
10 Nhân viên tiếp thị

Các bạn xây dựng giúp mình:
- Bảng mô tả công việc
- Bảng tiêu chuẩn công việc

Cám ơn các bạn nhiều!
bảng mô tả công việc theo minh thấy nó phụ thuộc vào quy mô của công ty bạn cũng nhu nghành nghề, chức vụ và yêu cầu của công việc ,vị trí .nên trước hết bạn phải là người hiểu rõ bạn cần người trưởng phòng hay nhân viên phụ trách về những công việc gì.vị trí đó làm cho bạn nhũng gì.như vậy bạn mới có thể xây dựng được bảng mô tả công việc cụ thể chi tiết .chúc bạn thành công

gs_ngocanh
08-05-10, 05:09 PM
sao ma minh k thay ban mo ta cong viec nao het

thaobkpro
05-10-10, 11:25 PM
Rất vui và rất hạnh phúc khi mình nhận những thông hữu ích từ mọi người!!! Cám ơn rất nhiều!!!!

huunam_1310
11-10-10, 02:55 PM
Các anh giup em về bản mô tả công việc của nhân viên phòng kinh doang nha.rat cam on

becungvn
30-10-10, 03:15 PM
không khó không khó không khó không khó

thieupv.ulsa
16-11-10, 09:47 PM
thanks b nha. lun gặp may mắn!

bluepay
08-03-11, 10:55 AM
Đây là bộ tài liệu về mô tả công việc của một công ty. Mình gửi các anh chị tham khảo nhé.

Chân thành cảm ơn Anh nhiều lắm. Mình đang cần cái này.. hữu hiệu thật

Chúc Anh luôn gặp may mắn và nhiều niềm vui trong ngày 8 tháng 3 này

Thân

Phuong_Hoang
16-03-11, 11:17 AM
Cám ơn mọi người rất nhiều. Đây là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn. Bây h em đang làm về đề tài này nhưng với chức danh "trưởng phòng kinh doanh"
Tài liệu của mọi người đóng góp rất hữu ích cho em. Anh chị có thể cho em xin tài liệu về bản tiêu chuẩn công việc được không ạ!

nguyenhanhan
24-04-11, 03:04 PM
Cảm ơn bạn nhiều nha

chiprock126
13-05-11, 03:06 PM
Chào anh, chị;

Em đã đọc qua tất cả những bảng mô tả công việc anh/ chị post lên đây nhưng có một vài thắc mắc rất mong nhận được phản hồi anh/ chị

1. Nguồn lấy tài liệu ( Không thấy ghi rõ)
2. Bảng MTCV quá chung chung, không đưa chỉ tiêu cần đạt trong thời gian nào ???

tamhonvuive2006
18-06-11, 04:00 AM
Bạn có thể tham khảo ở đây.

nhanhlanrung_gc289
23-05-12, 04:45 PM
thank ca nhà nhiu nhiu