PDA

View Full Version : Kinh nghiệm làm Slide và thuyết trình

phuongvtm
10-08-08, 04:30 PM
Chào các anh chị!
Mình xắp phải bảo vệ Luận Văn, nhưng không biết phải trình bày slide như thế nào cho phù hợp ( vì thời gian thuyết trình chỉ có 15-20 phút), nên không biết tóm tắt, nhấn mạnh ý chính nào trong LV.
Anh chị nào có những slide mẫu, thì post lên cho mình tham khảo.
Cám ơn nhiều

pat
11-08-08, 08:56 AM
Chào các anh chị!
Mình xắp phải bảo vệ Luận Văn, nhưng không biết phải trình bày slide như thế nào cho phù hợp ( vì thời gian thuyết trình chỉ có 15-20 phút), nên không biết tóm tắt, nhấn mạnh ý chính nào trong LV.
Anh chị nào có những slide mẫu, thì post lên cho mình tham khảo.
Cám ơn nhiều

Bạn vào đây xem nhé:
http://caohockinhte.info/forum/showthread.php?t=2692

Thanks.

halanco
11-08-08, 09:21 AM
Sẵn tiện mở topic về vấn đề làm slide và thuyết trình đi 4rum oi.
Em chỉ có ít kinh nghiệm, đó là viết chữ lên slide ít thôi, chủ yếu là nói cho tốt.
Trên slide thường em chỉ để bảng biểu, sơ đồ(tự vẽ hoặc có sẵn trong luận văn), sau đó mình thuyết trình thì chỉ nhấn mạnh những cái có thay đổi trong số liệu rồi nêu nguyên nhân và phân tích luôn (tiết kiệm được 2,3 slide)
Trên slide thường em xài nền màu tối, chữ màu sáng (vì em có đọc ở đâu đó thông tin là đọc chữ màu sáng trên nền tối sẽ đỡ nhức mắt hơn===> không biết đúng không)
Cố gắng giữ 1 style xuyên suốt các slide, tránh quá màu mè.
Hihi, nói chung là có nhiều chiêu để có slide đẹp, còn thuyết trình hay thì là ý tưởng riêng của mọi người. Mọi người ai có ý kiến thì góp vào nào.

duythanht
11-08-08, 02:53 PM
- Khi thuyết trình nên cho trình bày những ý nhỏ và khi click chuột thì chử chạy một ý đó thôi.
Tránh ghi nhiều quá lúc đó sẽ bị tâm lý nhất định và sẽ quên mất những ý tiếp theo.

vietthe
05-12-08, 01:18 AM
hehe!
giống tình trạng của t quá. Sắp phải trình bày báo cáo thực tập.
bình thường present ok vì làm nhóm mà. Mỗi người nói 1 ít. Giờ chuẩn bị ngồi trang trí slide đây
theo những gì thầy t dặn thì: để font chữ đủ nhìn từ khoảng cách 5 m. khi thuyết trình chú i' eye contact.

cutys123
04-09-09, 11:30 AM
Góp tý kinh nghiệm:
- Điều tối kỵ trong slides thuyết trình là để các đề mục như : 1,2,3.. or a, b, c...
- Trong slides, thì nên càng ít chữ càng tốt - mỗi gạch đầu dòng không quá 2 hàng chữ.
- Khi thuyết trình thì không nên nói hoặc đọc những gì có trên slides, chỉ nói những gì để làm rỗ vấn đề đó thôi.
- Khi thiết kế sildes, nếu sử dụng hiệu ứng (chạy chữ...) thì phải có ý đồ, chứ không được sử dụng tùy tiện.
... còn nhiều cái nữa...các bạn góp thêm nhé.

trantrongvinh
10-11-09, 07:30 PM
mọi người ơi. chia sẻ 1 chút về kinh nghiệm làm slide và thuyết trình được không?
theo tôi làm slide nên ngắn gọn, thêm nhìu hình ảnh và sơ đồ trực quan cho dễ hiểu. Điều quan trọng là tập dượt kiến thức về bài thuyết trình thật kĩ trong đầu.tuy số lượng slide ít, nhưng trực quan và dễ hiểu.chủ yếu là kỹ năng thuyết trình sao cho hấp dẫn đúng không các bạn!:Đồng Ý:

theanh_daniel
20-12-10, 10:03 PM
Theo nguyên tắc 4X4, tức là 1 slide không quá 4 dòng và 1 dòng không quá 4 chữ bạn ơi, hãy trình bày súc tích và phát triển ý.
Qua lắm là nguyên tắc 4X6
Chúc bạn thành công nhé...:pro:

luongalz
26-02-11, 02:04 PM
Thấy các bác nói cũng đúng, theo tôi cũng nên trình bày cụ thể công thức trên slide, tập chung nói nhũng cái mới trong luận văn,