PDA

View Full Version : Có anh chị nào rành về cái Vlookup và Hlookup xin hướng dẫn lại dùm

whydothat
23-09-08, 11:13 AM
Gửi các anh chị em trong forum, các anh chị nào rành về Vlookup và Hlookup thì vui lòng post hướng dẫn thực hiện nhé!
Trân trọng cảm ơn rất nhiều!

pity_cb
23-09-08, 11:21 AM
Gửi các anh chị em trong forum, các anh chị nào rành về Vlookup và Hlookup thì vui lòng post hướng dẫn thực hiện nhé!

Bạn có thể tham khảo bài này:

http://www.echip.com.vn/echiproot/images/2004/so140/phoihopcacham.jpg
. HÀM HLOOKUP() VÀ VLOOKUP():
HLOOKUP(Giá trị tìm, Vùng tìm, Dòng thứ mấy, Kiểu) tìm kiếm Giá trị tìm theo hàng ngang tức là hết cột này sang cột khác ở dòng trên cùng của Vùng tìm. Nếu tìm thấy ô có Giá trị tìm thì dời xuống để lấy giá trị tại ô thứ Số dòng kể từ dòng đầu. Nếu Kiểu = 0, bạn không phải bận tâm đến thứ tự các giá trị của dòng trên cùng của Vùng tìm, còn Kiểu = 1 buộc dòng này phải sắp xếp theo thứ tự tăng dần, bằng không hàm sẽ cho giá trị sai bét. Hàm VLOOKUP(Giá trị tìm, Vùng tìm, Cột thứ mấy, Kiểu) cũng tương tự nhưng thay vì tìm theo hàng ngang thì nó tìm theo hàng dọc. Để sử dụng hai hàm này, bạn cần lưu ý: đối số Giá trị tìm có thể là một giá trị cụ thể hoặc một địa chỉ ô. Địa chỉ sử dụng cho đối số Vùng tìm phải là địa chỉ tuyệt đối để khi sao chép không bị thay đổi. Đối số Kiểu có giá trị mặc định là 1 nên bạn phải luôn đặt = 0 cho chắc ăn. HLOOKUP() phối hợp với VLOOKUP() sẽ rất hữu dụng để tìm giá trị trên một ô dựa vào các giá trị của tiêu đề dòng và tiêu đề cột. Theo ví dụ, hệ số điểm các môn học tùy thuộc vào từng khối. Để tìm hệ số điểm môn toán của khối A, bạn sử dụng công thức =HLOOKUP(“Toán”, $A$2:$J$6,VLOOKUP(“A”,$A$2:$J$6,2,0),0). Kết quả sẽ là 3. Trong công thức này, hàm HLOOKUP() lấy giá trị của hàm VLOOKUP() để biết phải dời đi mấy dòng mà “moi ra” giá trị cần tìm.

Kiến Nâu
23-09-08, 11:28 AM
Hehe. Vậy bạn tham khảo bài tập này nhé. Có sử dụng hàm Vlookup và Hlookup đó.http://caohockinhte.info/forum/images/icons/write.gif
Kien_nau

yeuaoxanh
28-06-09, 11:29 PM

Mình gửi các bạn file mẫu sử dụng Hàm Vlookup & Hlookup. Hy vọng là giúp được cho "whydothat" nha.
Chúc bạn thành công

phatminh2511
05-04-10, 11:21 PM
cảm on các a chi trong dien dan nhìu!!!!!!!!
chúc các anh chi vui ve nha!!!!!!!!!!!!!:thank:

tranle1888
15-08-10, 03:48 PM
cảm ơn các bạn đã post bài vè hàm vlookup và hlookup nhé

strangerhoahoc
06-01-11, 01:38 PM
thanks anh chị nhiều nhé. mà anh chị ui ai có thời gian thì giúp em ít nữa nhé......
nickchat và nick skype của em là:"onlyhave_eyes_foryou_92"
rất mong anh chị hướng dẫn

caythongnoen
09-05-11, 08:28 PM
thanks mọi người đã post bài!
:thank:

vipthian
01-09-11, 09:15 PM
thank