PDA

View Full Version : Ôn tập thi: Tổng hợp đề thi Kinh Tế Vĩ Mô

Cá Heo
17-12-07, 11:56 PM
Giảng viên : Ths . Trương Quang Hùng

Cá Heo
26-12-07, 06:46 PM
Đề thi này của K14 nhưng khi K16 thi, thầy Trương Quang Hùng cũng cho thi gần gần giống :D:D:D:D

bewinsoon
16-04-08, 03:50 PM
Dear all !

Mình vừa mới thi kết thúc môn KT vĩ mô vào Chủ nhật 13-04-2008 nên gửi các bạn đề thi để tham khảo nè
K17. Các bạn khác mới thi xong cũng nhớ gửi đề lên nha.
Lần thi đầu chắc tiêu rồi:tutu:

bewinsoon
16-04-08, 03:55 PM
Mình mới thi xong môn này vào hôm CN 13-04-2008. Lớp do Thầy Hùng ra đề, thi đề đóng. Hình như Thầy Hùng cho 02 đề khác nhau lận.
Bạn nào có đề khác, vui lòng chia sẻ nha để làm tài liệu tham khảo cho lần vượt vũ môn sau nữa. Lần đi đầu chắc tiêu rùi. :tutu:

TRIEULUAN
17-04-08, 11:07 AM
Luân đã thi qua môn nay nên thông cảm cùng các ban, thầy HÙng là giảng viên fulbright nên cách cho đề của ông hơi "fulbright"

Chỉ có một cách học là các bạn phải lấy các đề thi cua năm trước, K15,16,17 rồi phân chia nhau giải trả lời câu hỏi. Đề thi thường co 30-50% số câu hỏi trùng với năm trước và trùng với đề cua các lớp khác

P/S : Sách vàng có post một số câu hỏi của K 16 tụi Luân rồi các bạn vào xem thử để chia nhau làm tiếp các câu còn lại

Cá Heo
27-04-08, 01:19 AM
Mình trân trọng gửi cho các bạn đề thi Kinh Tế Vĩ Mô nhưng của trường Harvard bên Mỹ. Một sinh viên bên đó vì quá hâm mộ Forum này nên có nhã ý tặng mình.

Hy vọng, rồi một ngày nào đó , sẽ có ai đó giải được đề thi này botay

NamHoang
08-10-08, 01:50 PM
Không có đề của thầy Hùng, đề của thầy Đặng Văn Thanh được không? Thầy Thanh cũng giảng ở fullbright đó.
Đây là đề thi lần thứ nhất của lớp K17D5 đó. Câu thứ 2 có trong mấy bài tập trong trương trình fullbright.

NamHoang
08-10-08, 02:04 PM
Gửi luôn cho một mớ bài tập có giải luôn nữa nì. Đảm bảo hôm trước ai chịu khó giải hết mấy bài này và đọc hết mầy bài giải ở fullbright là làm được hết.
Kakaka và tớ không giải bài tập, không đọc mấy bài ở fullbright nên đương nhiên là không làm được...her her nhưng hổng phải thi lại đâu :ong8:Chia sẻ tí kinh ngịm cho các ACE khóa sau. chớ có như tớ nhé... :thayghet:

ttphong82
13-11-08, 09:49 PM
Mình trân trọng gửi cho các bạn đề thi Kinh Tế Vĩ Mô nhưng của trường Harvard bên Mỹ. Một sinh viên bên đó vì quá hâm mộ Forum này nên có nhã ý tặng mình.

Hy vọng, rồi một ngày nào đó , sẽ có ai đó giải được đề thi này botay

Gửi các anh chị tài liệu môn kinh tế Vĩ Mô

nhomdem7
21-11-08, 06:28 PM
mình cũng gửi mọi người tham khảo thêm về lý thuyết hãng ngoài tài liệu của thầy Hùng cung cấp
http://sachvang.110mb.com/upload/files/731_ly thuyet hang 01 .zip

lê thị luyến
05-01-09, 08:40 AM
Mình vừa thi xong môn KTVM của Thầy Hùng, xin chia sẽ các bạn một số câu hỏi nằm trong tài liệu tham hảo của Thầy ( liên quan đến suy thoái và lạm phát ) và có một câu như sau:- Bẫy thanh khoản là gì? khi nào xuất hiện bẫy thanh khoản?

hugohugo
09-01-09, 08:28 PM
sao bác nào cũng nói liên quan đến fullbright làm tụi này thấy hơi lo. chắc phải tìm tài liệu fullbright về mà đọc wá hichic

kimque
10-01-09, 07:06 AM
Gởi các bạn tham khảo Đề thi kinhtế vĩ mô (90") - Thầy Trương Quang Hùng
Sinh viên chọn 5 trong 6 câu hỏi sau:
1/ Tại sao một số nước sử dụng lạm phát cơ bản như là mục tiêu của chính sách tiền tệ? Tại sao Mervyn King, thống đốc NH Anh cho rằng việc loại bỏ các loại giá cả khi tính lạm phát cơ bản là một "sai lầm lớn"
2/ Keynes dựa trên cơ sở nào để bác bỏ cơ chế tự diều chỉnh giữa tiết kiệm và đầu tư và cho rằng tiết kiệm cao có thể dẫn đến suy thái trong nền kinh tế? Điều này có mâu thuẫn gì với lập luận cho rằng muốn tăng thu nhập phải tích luỹ vốn, muốn tích luỹ vốn phải gia tăng đầu tư và tiết kiệm?
3/ Suy thoái gây tổn thất đau đớn về mặt kinh tế và xã hội như thất nghiệp, lương và lợi nhuận thấp, và cả phá sản. Song cũng có một số nhà kinh tế như J.Schumpeter tin rằng suy thoái là một đặc tính cần thiết của tăng trưởng kinh tế. Bạn hãy giải thích tại sao suy thoái là một đặc tính cần thiết cho tăng tuởng?
4/ Sau thời hoàng kim tiền tệ những năm đầu thập niên 1980, các nỗ lực bình ổn giá bằng cách kiểm soát đồng tiền đã bị bãi bỏ ở một số nước trênthế giới và thay vào đó sử dụng nguyêntắc vàng là lạm phát mục tiêu. Tại sao các nước này không còn kiểm soát tiền tệ để ổn định giá?
5/ Hãy trình bày các đồng nhất thức liên quan đến cán cân tài khoản vãng lai? Nguyên nhân cơ bản nào dẫn đến thâm hụt trong cán cân thanh tài khoản vãng ali? Nguồn nào bù đắp cho thâm hụt trong tài khoản vãng lai?
6/ Bẫy thanh khoản (Liquidity trap) là gì? Khi nào bẫy thanh khoản xuất hiện? Tại sao chính sách tiền tệ không có hiệu lực khi có bẫy thanh khoản xuất hiện?

moonly1983
06-02-09, 07:28 PM
Mọi người ơi! lớp K18 đêm 3 sắp thi môn ktvĩ mô rui
ai có đề thi mấy năm trước của thầuy nguyễn thanh triều không cung cấp cho tụi mình với
Thanks

nangchieu
16-02-09, 11:29 AM
Đề thi Kinh tế vĩ mô thầy Hùng lớp K18 - Ngày 2 thi ngày 15 - 02 - 2009

touyen
16-02-09, 12:00 PM
Đề thi kinh tế Vĩ mô của thầy Triều (rất ngắn gọn)

Sinh viên trả lời những nhận định sau đây đúng, sai hay không chắc chắn. Giải thích
1. Phá giá tiền tệ giúp cải thiện cán cân thương mại
2. Mức GDP tăng trưởng dương sẽ làm giảm tỷ lệ thất nghiệp
3. Tiến bộ công nghệ là một trong những nguyên nhân góp phần gia tăng thất nghiệp

knight02
20-02-09, 02:20 PM
có anh chị nào có đề thi vĩ mô của cô Thư các năm trước cho em xin với ??????????????

nice_angel
13-05-09, 08:02 PM
Có bạn nào biết thông tin về thi lại môn kinh tế Vĩ mô không vậy? Mình học Thầy Nguyễn Thanh Triều, không biết thi lại cũng dạng câu hỏi như vậy hay có khác gì không? nội dung ôn thi thế nào? mong các bạn chỉ giáo:thank:

thohang
20-05-09, 10:11 AM
Đề thi này của K14 nhưng khi K16 thi, thầy Trương Quang Hùng cũng cho thi gần gần giống :D:D:D:D

Anh Sachcang oi, co the gui lai may đề thi này được không. Cam on anh nhiều
May file này mở không được

MBA 2009
03-10-09, 02:53 AM
Co ai giai duoc de thi Macroeconomic cua Havard University thi dua vao nhe !!!!

dangquang_ueh
05-01-10, 09:27 AM
Em đang hoc KT vĩ mô thầy Châu Văn Thành. Anh chị nào có đề thi hoặc bài tập giải của thầy có thể share cho em tham khảo với!! Em xin chân thành cảm ơn!!!!

Dunghero_PT
05-01-10, 11:35 PM
Mình đang muốn tìm tài liệu về tên các đề tài tiểu luận của môn Kinh tế phát triển. Bác nào có không ạ.

eagle_2013
20-01-10, 10:33 PM
Cám ơn các anh(chị) đã chia sẽ những tài liệu thật hữu ích!!! thanks lần nữa:siettay:

chuotmickey84
12-04-10, 09:57 AM
Chào các bạn, hôm qua mình vừa thi môn Kinh tế học xong, đề tương đối dài và khó. Các bạn nào học cao học KTQD thì vào dowload file này về ôn nhé (bỏ phần trắc nghiệm nhé)

chuotmickey84
12-04-10, 10:03 AM
Gửi các bạn đề kiểm tra vĩ mô để ôn thi (bỏ phần trắc nghiệm), hôm qua mình vừa thi xong, thấy các dạng bài tập rất giống trong đề này, nên gửi các bạn tham khảo nhé.

killdevil
28-05-10, 10:14 AM
Cam on rat nhieu, dung la tai lieu tui dang can. Cac su huynh thi roi, xin cho luon dap an nua nhe.

CHUTEU
22-06-10, 04:20 PM
Co thêm ít thông tin. Chân thành cám ơn

vananh9486
23-06-10, 12:41 PM
cảm ơn anh chị đã post bài. em năm nay thi cao học kinh tế, năm đầu tiên thi môn kinh tế học nên ko biết thế nào ạ.

Cuonglv500399
17-08-10, 12:06 PM
Xin cảm ơn các ban đã post tài liệu mà mình đang rất cần

meno
07-10-10, 12:13 AM
Đề thi lớp Vĩ mô ngày 3 thi ngày 03/10/2010:
Đề mở, 75 phút, gồm 02 câu:
Câu 2: Nhà nước tăng chi 1000 tỷ cho giáo dục, nhận xét:
(a) Ảnh hưởng đến thị trường hàng hóa, tổng cầu có thay đổi không?
(b) Ảnh hưởng đến GDP theo mô hình IS-LM. Giải thích cơ chế nền kinh tế di chuyển đến trạng thái cân bằng mới.
(c) Ảnh hưởng đến GDP và mức giá theo mô hình AS _AD trong ngắn hạn. Giải thích sự khác nhau giữa ngắn hạn trong mô hình AS_AD với IS_LM trong câu (b).
(d) Ảnh hưởng đến GDP và mức giá theo mô hình AS-AD trong trung hạn. So sánh kết quả với câu (c).
(e) Ảnh hưởng đến GDP theo mô hình MF với cơ chế tỷ giá hối đoái thả nổi và vốn di chuyển không hoàn toàn. So sánh kết quả với câu (b).
Câu 1: Gồm 5 câu hỏi phân tích thực tế:
(a) CPI tháng 9 tăng 1,31% . Nhận xét về xu hướng lạm phát, nêu 1 số giải pháp kiềm chế lạm phát.
Còn 4 câu nữa giống như thế ( phân tích thực tế) mà quên rồi :sorry: Kính chúc ACE thi tốt!

doxuanduc
07-10-10, 12:54 AM
cam on ban nhieu.hihi

thanhmeo2308
07-10-10, 01:02 AM
Đề thi lớp Vĩ mô ngày 3 thi ngày 03/10/2010:
Đề mở, 75 phút, gồm 02 câu:
Câu 2: Nhà nước tăng chi 1000 tỷ cho giáo dục, nhận xét:
(a) Ảnh hưởng đến thị trường hàng hóa, tổng cầu có thay đổi không?
(b) Ảnh hưởng đến GDP theo mô hình IS-LM. Giải thích cơ chế nền kinh tế di chuyển đến trạng thái cân bằng mới.
(c) Ảnh hưởng đến GDP và mức giá theo mô hình AS _AD trong ngắn hạn. Giải thích sự khác nhau giữa ngắn hạn trong mô hình AS_AD với IS_LM trong câu (b).
(d) Ảnh hưởng đến GDP và mức giá theo mô hình AS-AD trong trung hạn. So sánh kết quả với câu (c).
(e) Ảnh hưởng đến GDP theo mô hình MF với cơ chế tỷ giá hối đoái thả nổi và vốn di chuyển không hoàn toàn. So sánh kết quả với câu (b).
Câu 1: Gồm 5 câu hỏi phân tích thực tế:
(a) CPI tháng 9 tăng 1,31% . Nhận xét về xu hướng lạm phát, nêu 1 số giải pháp kiềm chế lạm phát.
Còn 4 câu nữa giống như thế ( phân tích thực tế) mà quên rồi :sorry: Kính chúc ACE thi tốt!

hàng nóng nè :)) thak bạn nhiều ;))

ngoclinhle
07-10-10, 05:57 PM
Đề thi lớp Vĩ mô K19-Đêm 8 thi ngày 03/10/2010:

Sử dụng mô hình IS-LM chỉ ra tác động của chính sách tài khóa và tiền tệ trong nền kinh tế đóng với hai trường hợp sau đây:

Khi cầu tiền co giãn hoàn toàn đối với lãi suất (bẫy thanh khoản).
Khi đầu tư co giãn hoàn toàn với lãi suất (hiệu ứng lấn át toàn bộ).

Giả sử một nền kinh tế có đường Phillips π = π-1 - 0,5(u-0,06)

Tỷ lệ thất nghiệp tự nhiên là bao nhiêu?
Hãy vẽ đồ thị mô tả đường Phillips trong ngắn hạn và dài hạn?
Giả sử lạm phát đang ở mức 10% và chính phủ muốn cắt giảm xuống còn 5%. Hãy sử dụng định luật Okun để tính tỷ lệ hy sinh? Anh/chi hãy cho biết bằng cách nào chính phủ có thể cắt giảm lạm phát với giả thiết lạm phát là do hiện tượng chu kỳ gây ra?

Hãy cho biết tại sao một số nhà hoạch định chính sách ủng hộ quy tắc cố định trong chính sách tiền tệ? Hãy cho biết hiện nay mục tiêu của chính sách tiền tệ Việt nam là gì? Liệu Chính phủ và Ngân hàng Nhà nước Việt nam có thể đồng thời đạt được các mục tiêu như vậy không? Hãy bình luận.
Phá giá là gì? Tại sao một quốc gia lại phá giá đồng tiền?. Hãy cho biết cách thức một quốc gia quản lý tỷ giá nhằm theo đuổi mục tiêu tăng trưởng dựa vào xuất khẩu?
Gần đây trong mục ý kiến của tạp chí Thời báo NewYork, Paul Krugman cho rằng trong môi trường hiện nay, việc chính phủ Trung Quốc mua trái phiếu của Mỹ không giúp mà còn gây tổn hại đến nền kinh tế của Mỹ. Anh/chị hãy giải thích tại sao Krugman lại lo ngại về vấn đề này?
Hiện nay ở Việt nam tình trạng thâm hụt ngân sách vẫn kéo dài nhưng chính phủ không có dấu hiệu cắt giảm chi tiêu do những khó khăn về vốn đối với khu vực kinh tế nhà nước và đẩy gánh nặng nầy về phía Ngân hàng Nhà nước. Theo anh/chị việc phối hợp chính sách này có thể dẫn đến những vấn đề gì?

meomap82
08-11-10, 09:07 PM

Cá heo ơi! Có đề của thầy Thành không vậy? Up lên nha!Cảm Ơn Cá Heo nhiều

hungcuong_99
15-01-11, 03:31 PM
nhin de thi nay co ve kho qua, sap thi roi, khong biet lieu co qua duoc khong

lêthịyến
25-02-11, 01:44 PM
Chào cả nhà! Em muốn thi cao học chuyên ngành Kinh tế đầu tư tại trường mình nhưng không có điều kiện đi ôn trực tiếp tại trường được! Vậy rất mong anh chị nào có tài liệu về môn Kinh tế học Và Toán kinh tế( tài liệu hướng dẫn ôn và để thi của các khóa trước) thì co thể gửi cho em xin được không ạ!Em xin cảm ơn rất nhiều! Gmail của em:lethiyenktdt@gmail.com.
Rất mong nhận được sự chia sẻ giúp đỡ của mọi người! Thanks!

thuyloan_o0o
28-02-11, 08:47 PM
Anh Ơi, gÃy cỔ mẤt

hungnhu
28-02-11, 08:51 PM
Hi các anh chị!

Em là Hùng. Em mới đăng ký tham gia diễn đàn.
Em cũng có ước mơ được học cao hoc.
Mong các anh chị hỗ trợ va giúp đỡ em nha.

Hiên tại em đang muốn đăng ký học lớp luyện thi nhưng chưa có thông tin gì của Trường ĐH Kinh tế. Mong các anh chị hỗ trợ.

cifetp3
28-02-11, 10:12 PM
thày Châu Văn Thành cũng dạy mình, nhưng cách học của mọi người khác tụi mình
1/ đô la hóa, nguyên nhân và giải pháp
2/nguyên nhân khủng hoảng kinh tế 2008, giải pháp
3/Tại sao bẫy thanh khoản và giảm phát có tác động qua lại?
4/..

MIMI-PHATPHAT
04-09-11, 05:01 PM
Đề thi giữa kỳ Thầy Trương Quang Hùng lớp đêm 3 – k20. (5 câu)
Câu 1: phân biệt sự khác nhau của hàm tiêu dùng của Keynes va Milton Friedman
Câu 2: phân biệt sự khác nhau của hàm cầu tiền của Keynes và Milton Friedman
Câu 3: phân biệt sự khác nhau giữa chính sách linh hoạt(tùy nghi) và chính sách theo nguyên tắc. Điểm bất lợi của chính sách linh hoạt là gì
Câu 4: Tiền hậu bất nhất là gì. Cho ví dụ
Câu 5: vấn đề “Tiền hậu bất nhất” ảnh hưởng như thế nào đền chính sách tiền tệ

huynhbinh
01-02-12, 03:17 PM
Sao mình gửi tải về không được các bạn ơi. Nếu bạn nào tải được cho mình xin với. Xin chân thành cảm ơn (File pdf)
Mail mình huynhbinhtrans@gmail.com

luogxjh
09-05-12, 06:10 PM
Mình chuẩn bị thi cao học đợt này của trường đại học Kinh tế quốc dân, Hà Nội. Có ai có tài liệu liên quan tới trường tớ thi không? Tớ cảm ơn nhiều!

doantuanvu
12-11-12, 11:42 PM
học thôi